Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 กุมภาพันธ์ 2011, 20:28
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road
Default ถามครับ

กำหนกฟังก์ชั่นกำลัง 2 $f(x)=(x-\frac{a}{2} )^2+3 ,(0\leqslant a\leqslant 4)$จงหาค่าสูงสุด
ก็จะได้ $f(0)=f(4)$
และ a=4
1.(อยากรู้ว่าอันนี้มาได้ไงครับ อัน f(0)=f(4)อะครับ)
$i)\frac{a}{2}<4,a<8$
2.จะหาอย่างไรต่อครับ
$ii)\frac{a}{2}=4,a=8$
3.จะหาอย่างไรต่อครับ
$iii)\frac{a}{2}>4,a>8$
4.จะหาอย่างไรต่อครับ
มีคำถาม 4 ข้อครับตามสีฟ้าครับ

รบกวนด้วยครับ

03 กุมภาพันธ์ 2011 20:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 8 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 กุมภาพันธ์ 2011, 20:55
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ่าน #1 แล้วเหมือนต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที
Old 07 กุมภาพันธ์ 2011, 22:07
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า2's Avatar
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า2 วะฮ่ะฮ่ะฮ่า2 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

วะฮ่ะฮ่ะฮ่า2 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง View Post
กำหนกฟังก์ชั่นกำลัง 2 $f(x)=(x-\frac{a}{2} )^2+3 ,(0\leqslant a\leqslant 4)$จงหาค่าสูงสุด
ก็จะได้ $f(0)=f(4)$
และ a=4
1.(อยากรู้ว่าอันนี้มาได้ไงครับ อัน f(0)=f(4)อะครับ)
$i)\frac{a}{2}<4,a<8$
2.จะหาอย่างไรต่อครับ
$ii)\frac{a}{2}=4,a=8$
3.จะหาอย่างไรต่อครับ
$iii)\frac{a}{2}>4,a>8$
4.จะหาอย่างไรต่อครับ
มีคำถาม 4 ข้อครับตามสีฟ้าครับ

รบกวนด้วยครับ
โจทย์การสอบแข่งขันชิงถ้วยพระราชทาน ระดับ ม.ต้น ปี 49 ครับ ผมจำได้ มันง่ายมากเลยนะครับ ลองคิดใหม่ เดี๋ยวผมเฉลยให้ โจทย์อย่างนี้ใช้วิธีขั้นเทพของผมได้ครับ ถ้าอยากรู้วิธีผม www.mathcenter.net หาเอาครับ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2011, 22:08
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
อ่าน #1 แล้วเหมือนต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที
ขอโทษครับ ...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply