Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 พฤษภาคม 2011, 16:56
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road
Default การหารครับ

$xy\div\frac{2x}{y}\times\frac{3x}{4y^2} $
ผมได้ $\frac{2y^4}{3x} $
แต่ครูบอกไม่ใช่ เพราะผมเคยเรียน kumon มันให้ทำแบบนี้
ป.ล.ก็คือ $a \div b \times c =\frac{a}{bc} $(ตาม kumon)หรือเปล่าครับ

11 พฤษภาคม 2011 17:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 พฤษภาคม 2011, 17:08
Hirokana's Avatar
Hirokana Hirokana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hirokana is on a distinguished road

ครูเค้าคงมองว่าตัวคูณตัวหลังต้องเป็นตัวคูณที่เศษ ไม่ใช่ที่ส่วนแบบที่ คุณคนอยากเก่งมองครับ

โดยปกติเวลาทำแบบนี้ผมจะให้ความสนใจที่คูณหารก่อน ที่นี้ดันมีคูณผสมหาร ผมก็ไม่แน่ใจครับ อิอิ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 17:25
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง View Post
$xy\div\frac{2x}{y}\times\frac{3x}{4y^2} $
แต่ครูบอกไม่ใช่ เพราะผมเคยเรียน kumon มันให้ทำแบบนี้
ป.ล.ก็คือ $a \div b \times c =\frac{a}{bc} $(ตาม kumon)หรือเปล่าครับ
จริงๆ ต้องสนที่คูณก่อน ครับ
ผมว่าคำตอบก็ถูกเเล้วนะ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 18:05
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง View Post
ผมมองอย่างนี้ครับ

$xy\div\frac{2x}{y}\times\frac{3x}{4y^2} = xy \times \frac{y}{2x} \times\frac{3x}{4y^2} = \frac{3}{8} x$

หลังเครื่องหมาย "หาร" เปลี่ยนเครื่องหมาย หาร เป็น คูณ แล้วกลับเศษ กลับส่วน เศษส่วนหลังเครื่องหมาย หาร

คำถาม

$\frac{1}{2} \div\ \frac{1}{3} \div\ \frac{1}{4} \div\ \frac{1}{5}$

คุณว่าได้เท่าไร ?

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:10
maneatkop maneatkop ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

maneatkop is on a distinguished road

Rule 1: First perform any calculations inside parentheses.
Rule 2: Next perform all multiplications and divisions, working from left to right.
Rule 3: Lastly, perform all additions and subtractions, working from left to right.

http://www.mathgoodies.com/lessons/v...perations.html
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:26
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ผมมองอย่างนี้ครับ

$xy\div\frac{2x}{y}\times\frac{3x}{4y^2} = xy \times \frac{y}{2x} \times\frac{3x}{4y^2} = \frac{3}{8} x$

หลังเครื่องหมาย "หาร" เปลี่ยนเครื่องหมาย หาร เป็น คูณ แล้วกลับเศษ กลับส่วน เศษส่วนหลังเครื่องหมาย หาร

คำถาม

$\frac{1}{2} \div\ \frac{1}{3} \div\ \frac{1}{4} \div\ \frac{1}{5}$

คุณว่าได้เท่าไร ?
15/8 หรือเปล่าครับ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:27
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

ปัญหานี้เจออยู่ใน pantip ครับ

เนื่องจากการคูณ และ การหาร มีศักดิ์เท่ากัน

หรือก็คือ การหาร ก็ คือ การคูณด้วยส่วนกลับนั้นเอง

ดังนั้นเวลาเราคิดเราจะต้องคิดจากซ้ายไปขวา่เสมอ ถ้ามีการคูณ และหาร

ในทำนองเดียวกัน กับการ บวก และ ลบ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:28
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
15/8 หรือเปล่าครับ
ตอบ 30 ครับ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:42
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ตามหลักแล้ว คูณ - หาร ทำพร้อมกันได้ครับโดยเปลี่ยนการหารเป็นการคูณด้วยส่วนกลับ
ถ้าครูคุมองสอนมาแบบนั้น ครูคุมองคงสอนผิดแล้วครับ
$a\div b \times c=\frac{a\times c}{b}$
$a\div(b\times c)=\frac{a}{b\times c}$
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM

11 พฤษภาคม 2011 19:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:45

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ตามหลักแล้ว คูณ - หาร ทำพร้อมกันได้ครับโดยเปลี่ยนการหารเป็นการคูณด้วยส่วนกลับ
ถ้าครูสอนมาแบบนั้น ครูคงสอนผิดแล้วครับ
$a\div b \times c=\frac{a\times c}{b}$
$a\div(b\times c)=\frac{a}{b\times c}$
ใช่ครับ เป็นแบบพี่ poper ครับ

แต่จริง ๆ โจทย์ประเภทนี้เป็นโจทย์ที่คนผิดบ่อยที่สุดเพราะว่าไม่ค่อยได้สนใจมากนั่นแหละครับ

ref. ก็มีแล้วตามคุณ maneatkop

ฝากไว้ข้อนึงนะครับ

$ 8 \div 2 \times 3 = ? $

Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:51

ขอบคุณทุกท่านครับ ก็ทำจากซ้ายไปขวาเลยใช่ไหมครับ
ป.ล.ที่คุมองผมทำจำไม่ได้ว่า level อะไรครับ คือทำแบบพี่ poper ครับ แต่ในเฉลยที่ให้ตรวจมันเป็นแบบนั้นครับก็เลยจำไว้ว่าเป็นอย่างนั้นครับ

11 พฤษภาคม 2011 19:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
Old 11 พฤษภาคม 2011, 19:55

อ้างอิง:
ขอบคุณทุกท่านครับ ก็ทำจากซ้ายไปขวาเลยใช่ไหมครับ
ไม่เสมอไปครับดูที่โพสพี่ poper

คือ ถ้ามีวงเล็บก็ทำวงเล็บก่อน

ถ้าไม่มี ก็ทำ ( $\times$ กับ $\div$ ) ก่อน แล้วตามด้วย ( + กับ -) นั่นแหละครับ

แต่ว่าในกรณีที่ คูณ กับ หาร เจอกัน ก็ต้องทำจากซ้ายไปขวา

และ บวกกับ ลบ เจอกัน ก็ต้องสายไปขวาครับ.

ก่อนหน้านี้ผมเองก็หลงเข้าใจผิดนึกว่าโจทย์ไม่สมบูรณ์บ้างล่ะ

ที่จริงแล้วเป็นที่เราต่างหากที่เรียนพื้นฐานมาไม่ดี

แต่จะว่าไปผมเองก็พึ่งมารู้ว่ามันเรียงจาก */ +- ตอน มัธยมต้น เองครับ 555555.
Old 11 พฤษภาคม 2011, 20:01

http://www.mathcenter.net/forum/show...2&postcount=92
สมาคม 2553 ข้อ11 ผมเห็นมันกลับ ข้างหลังหมดเลยครับ ถึง งงอ่าครับ555
เพราะผมลองทำแบบกลับแค่ตัวเดียวมันไม่ได้อะครับ
http://image.ohozaa.com/show.php?id=...2c1050012cb442

11 พฤษภาคม 2011 20:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
Old 11 พฤษภาคม 2011, 20:19
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้อ...ข้อนี้นี่เอง
คือผมมองว่ามันแบ่งกลุ่มไว้ชัดเจนแล้วคือ เป็นกลุ่มสองกลุ่มหารกันน่ะครับ
ซึ่งก็จะต้องนำกลุ่มหลังคูณกันให้เรียบร้อยก่อน แต่ถ้าโจทย์ต้องการให้เรามองเป็นสามกลุ่มละก็
จะต้องเขียนเครื่องหมาย คูณ ระหว่างกลุ่มที่สองกับกลุ่มที่สามครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 11 พฤษภาคม 2011, 20:28

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
จะต้องเขียนเครื่องหมาย คูณ ระหว่างกลุ่มที่สองกับกลุ่มที่สามครับ<---ถ้าเป็นจุดเหมือนกันใช่ไหมครับ

11 พฤษภาคม 2011 20:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply