Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 กันยายน 2007, 19:22
A001's Avatar
A001 A001 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

A001 is on a distinguished road
Icon21 อยากรู้ครับ เกี่ยวกับ สมการไม่เชิงเส้น

อยากรู้ครับว่า สมการเชิงเส้น กับ ไม่เชิงเส้นมีข้อแตกต่างกัยตรงไหนบ้างครับ
มีความสนใจอยู่มากครับแต่ ค่อนข้างหาข้อมูลลำบากครับ ยังไงก็ช่วยตอบหน่อยครับ
ขอบคุณครับ......
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 กันยายน 2007, 21:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

แตกต่างกันมากทีเดียวครับ ทั้งในเรื่องของวิธีการหาคำตอบและความยากง่าย
Old 28 กันยายน 2007, 18:44
สมาชิกใหม่

A001 is on a distinguished road

อยากจะให้ช่วยแนะนำให้ทีน่ะครับว่าเป็นเช่นไร.......ถ้าได้่เนื้อหาด้วยก็จะเป็นการดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
Old 01 ตุลาคม 2007, 13:28
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

สมการเชิงเส้น คือ สมการที่มีเลขชี้กำลังสูงสุด ของตัวแปรเป็น 1 ครับ เช่น

3x + 5 = 4

-5x + 3y - 1 = 0

x - y + 2z = 1

ถ้าไม่เชิงเส้น ก็คือสมการที่มีเลขชี้กำลังสูงสุดของตัวแปรไม่ใช่ 1

เช่น 3/x = 5, 3xy + x = 4 เป็นต้น.

การแก้สมการ ต้องดูว่าอยู่บนโดเมนเป็นอะไร ถ้าอยู่ในโดเมนที่ต่างกัน จำนวนคำตอบที่ได้อาจจะต่างกันไป เช่น ไม่มีคำตอบ, มี 1 หรือ 2 หรือ 3 คำตอบ หรือ มีจำนวนคำตอบมากมายนับไม่ถ้วน เช่น

สมการ x + y = 1

ถ้าโดเมน คือ จำนวนเต็มบวก คำตอบ คือ ไม่มี หรือ มีจำนวนคำตอบเป็น 0 นั่นเอง
ถ้าโดเมน คือ จำนนเต็มที่ไม่เป็นลบ คำตอบมี 2 ชุด คือ (x, y) = (0, 1) กับ (1, 0)
ถ้าโดเมน คือ จำนวนเต็ม คำตอบมีมากมาย นับไม่ถ้วน เช่น (x,y) = (0.3, 0.7) , (-1, 2) ฯลฯ เป็นต้น
Old 01 ตุลาคม 2007, 14:06
สมาชิกใหม่

ขอโษนะครับถ้าผมจะถามตามความเข้าใจของผมนะแบบว่าอยากรู้น่ะครับ
- ถ้าเกิดเป็นสมการไม่เชิงเส้นคือ ไม่สามารถหาขอบเขตหรือความจำกัดได้ใช่ไหมครับ
แล้วเราจะสามารถวาดกราฟขึ้นมาได้ไหมครับ
- ถ้านำสมการเชิงเส้นกับสมการไม่เชิงเส้นมาอยู่ในระบบสมการเดียวกันจะสามารถทำได้ไหมครับ
- การเป็นสมการไม่เชิงเส้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวแปรมากน้อย แต่ขึ้นอยู่กับเลขชี้กำลังของตัวแปรใช่ไหมครับ
- คือถ้าเป็นไปได้นี้เมลล์ผมนะ a001_adrenaline@hotmail.com ผมอยากคุยกับพี่ๆมากกว่านี้น่ะครับ
- ผมสนใจใน คณะวิทยาศาสตร์ - คณิตศาสตร์ ช่วยแนะนำผมเกี่ยวกับคณะนี้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ พี่กร และ พี่nooonuii

ผมจะหาเนื้อหานี้เพิ่มได้จากที่ไหนได้บ้างครับ......

มีใครช่วยพอจะตอบผมได้บ้างอ่ะครับ.......มันสงสัยน่ะครับ ช่วยแก้ข้อสงสัยนี้ให้ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

04 ตุลาคม 2007 17:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: โพสต์ซ้ำ
Old 04 ตุลาคม 2007, 17:06
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A001 View Post
ขอโทษนะครับถ้าผมจะถามตามความเข้าใจของผมนะแบบว่าอยากรู้น่ะครับ
- ถ้าเกิดเป็นสมการไม่เชิงเส้นคือ ไม่สามารถหาขอบเขตหรือความจำกัดได้ใช่ไหมครับ
แล้วเราจะสามารถวาดกราฟขึ้นมาได้ไหมครับ
ผมเดาว่าขอบเขตหรือการจำกัดความของคุณ หมายถึงโดเมนของฟังก์ชันหรือสมการครับ ซึ่งเราจะกำหนดอย่างไรก็ได้ เซตคำตอบที่ได้อาจเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนแล้วแต่โดเมน
ฟังก์ชันสองหรือสามตัวแปร สามารถเขียนกราฟบนแกนพิกัดได้ครับ แต่ถ้าดีกรีัสูงกว่านั้น เราอาจบอกได้แค่ว่าลักษณะกราำฟเป็นอย่างไร แต่อาจวาดออกมาได้ลำบากหรือวาดไม่ได้เลยครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A001 View Post
- ถ้านำสมการเชิงเส้นกับสมการไม่เชิงเส้นมาอยู่ในระบบสมการเดียวกัน จะสามารถทำได้ไหมครับ
ทำได้ครับ เช่น $x^2+y^2=25,\ x+y=7$ มีคำตอบคือ $(x,y)=(3,4),(4,3)$
อ้างอิง:
- การเป็นสมการไม่เชิงเส้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวแปรมากน้อย แต่ขึ้นอยู่กับเลขชี้กำลังของตัวแปรใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
อ้างอิง:
- ผมสนใจใน คณะวิทยาศาสตร์ - คณิตศาสตร์ ช่วยแนะนำผมเกี่ยวกับคณะนี้หน่อยนะครับ
เท่าที่ผมทราบ ปกติในไทย หลักสูตรจะขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัยครับ ว่าจะต้องเรียนตัววิทยา่ศาสตร์พื้นฐาน หรือตัวเลือกเสรีมากน้อยแค่ไหน
แต่ที่ต้องเจอแน่ๆคือ แคลคูลัส พีชคฯิตเชิงเส้น การวิเคราะห์ (Analysis)
อ้างอิง:
ผมจะหาเนื้อหานี้เพิ่มได้จากที่ไหนได้บ้างครับ......
เริ่มจากแบบเรียน ม.3 เทอมสองก่อนครับ ถ้าสนใจมากกว่านี้ลองไปหาหนังสือ linear algebra มาอ่านนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 04 ตุลาคม 2007, 17:23
สมาชิกใหม่

ขอบคุณพี่ nongtum มากๆเลยนะครับถ้าผมมีคำถามอีกจะมาถามนะครับ......

ช่วยยกตัวอย่างของ สมการไม่เิชิงเส้น ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ........

ผมว่าของ ม.3 เทอม 2 มีแต่ สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวเองนะครับ ไม่มีรายละเอียดของ สมการไม่เชิงเส้นเลยย
แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ

04 ตุลาคม 2007 17:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: โพสต์ซ้ำ
Old 04 ตุลาคม 2007, 17:46
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ช่วยยกตัวอย่างของ สมการไม่เิชิงเส้น ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ........
สมการไม่เิชิงเส้นเป็นสมกาีรที่ดีกรีไม่เท่ากับหนึ่ง (ไม่ใช่สมการเชิงเส้น) เช่น $y=x^2+2,\ x^3-y=abc,\ u=\sqrt{v}$ เป็นต้น

อ้างอิง:
ผมว่าของ ม.3 เทอม 2 มีแต่ สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวเองนะครับ ไม่มีรายละเอียดของ สมการไม่เชิงเส้นเลย
นั่นมัน ม.3 เทอมแรกหรือเปล่าครับ

ผมก็เรียนมาหลายปีแล้วนะไม่รู้ว่าหลักสูตรเปลี่ยนไปไหม แต่ยังไงการแก้ระบบสมการทั้งเชิงเส้นและไม่เชิงเส้น อยู่ในเนื้อหามัธยมต้นแน่ๆครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

04 ตุลาคม 2007 17:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 04 ตุลาคม 2007, 18:59
สมาชิกใหม่

ขอบคุณพี่ nongtum จริงๆครับ