Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กันยายน 2008, 09:28
gayking gayking ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

gayking is on a distinguished road
Default สวัสดีครับ ช่วยแก้โจทย์ พหุนามกำลังสามให้ที

9. ให้ p(x) = 0 เป็นสมการพหุนามกำลังสามที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนจริง ถ้า -1 และ -1+i เป็นรากของสมการ
p(x) = 0 แล้ว p(x) = ???

สวัสดีครับวันนี้ผมเพิ่งสมัครเข้ามาใหม่นะครับขอความช่วยเหลือเรื่องสมการพหุนามกำลังสามหนอ่ยครับ
พอดีติดซ่อมตอน ม.5 น่ะครับ รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 กันยายน 2008, 10:50
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

เนื่องจาก $-1+i$ เป็นรากของสมการ ดังนั้น $-1-i$ (สังยุคของ -1+i) เป็นรากของสมการด้วยครับ
นำ $(x+1)(x+1+i)(x+1-i)=p(x)$
Old 30 กันยายน 2008, 10:54
gayking gayking ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

gayking is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ

เอ่อมีอีกข้อหนึ่งครับไม่มั่นใจว่าจะถูกหรือปล่าว

10. สมการพหุนามดีกรีต่ำที่สุดที่ทำให้สัมประสิทธิ์เป็นจำนวนจริงที่มี 1 + 2i เป็นคำตอบคือ 1 - 2i (ไม่มั่นใจครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

30 กันยายน 2008 10:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gayking
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ตุลาคม 2008, 17:52
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gayking View Post
ขอบคุณมากๆครับ

เอ่อมีอีกข้อหนึ่งครับไม่มั่นใจว่าจะถูกหรือปล่าว

10. สมการพหุนามดีกรีต่ำที่สุดที่ทำให้สัมประสิทธิ์เป็นจำนวนจริงที่มี 1 + 2i เป็นคำตอบคือ 1 - 2i (ไม่มั่นใจครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ถูกครับ สปส.จำนวนจริงล้วน รากต้องมีคู่คอนจูเกต